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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 

Taasisi yenye viwango vya ISO 9001: 2015

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni taasisi 

iliyoasisiwa kwa mujibu wa sheria kusimamia sekta ya 

mawasiliano ya Kielektroniki na Posta Tanzania.

Jamii iliyowezeshwa na huduma za mawasiliano.

Kusimamia huduma za mawasiliano kwa ustawi wa 

jamii ya Tanzania.

Makao Makuu
Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya 
Sam Nujoma, 14414 Dar es Salaam S.L.P 474
Simu: 0800008272 / +255 22 2199760 - 9 / +255 22 
2412011 - 2 / +255 784558270 - 1
Baruapepe:barua@tcra.go.tz

Wajibu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

ni kusimamia sekta ya mawasiliano na kielektroni na 

posta kwa mujibu wa Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Tanzania Namba 12 ya mwaka 2003.

Ofisi za Zanzibar na Kanda
Ofisi ya Zanzibar
19 Mtaa wa Mbuyukisutu, Chukwani,
71194 Mjini Magharibi. S.L.P 3284, Zanzibar
Simu: 0800008272 / +255 24 2235062
Baruapepe:zanzibar@tcra.go.tz

Kanda ya Ziwa
Jengo la NSSF Mafao, Ghorofa ya 4, 
Upande B, 13 Barabara ya Jomo Kenyatta
33194 Mwanza. S.L.P 3108
Simu: 0800008272 / +255 28 2505082
Baruapepe:  mwanza@tcra.go.tz

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 5, 7 Barabara ya Karume, 
53194 Mbeya.  S.L.P 1375
Simu: 0800008272 / +255 25 2505016
Baruapepe: mbeya@tcra.go.tz

Kanda ya Mashariki
147 Barabara ya Kajenge, 14194 Dar es Salaam
S.L.P 33613. Simu: 0800008272 / +255 22 2775110 / 
+255 22 2775114.  Baruapepe: easternzone@tcra.go.tz

Kanda ya Kaskazini
Jengo la PAPU, Ghorofa ya 12, 280 Barabara ya Moshi - 
Arusha. 23194 Arusha. S.L.P 15675
Simu: 0800008272 / +255 27 2611430
Baruapepe: arusha@tcra.go.tz

Kanda ya Kati 
Jengo la PSSSF, Ghorofa ya 4, 2 Mtaa wa LAPF,
41194 Dodoma. S.L.P 2229,
Simu: 0800008272 / +255 26 2321731
Baruapepe: dodoma@tcra.go.tz

1. Weledi: Tunatekeleza majukumu yetu kwa kutoa 
huduma bora tukizingatia maadili na heshima  kwa 
wateja wetu;

2. Utendaji wa pamoja: Tunaamini katika utendaji kazi 
wa pamoja ili kutatua matatizo na kutambua kwamba 
mawasiliano imara ni muhimu katika kujenga mazingira 
ya ushirikiano;

3. Ubunifu: Tunazingatia ubunifu katika kushughulikia 
masuala ya kiudhibiti sanjari na mabadiliko ya teknolojia 
duniani;

4. Uwajibikaji: Tunawajibika kikamilifu na kuchukua 
dhamana  tunapotoa huduma;

5.Uadilifu: Tunatekeleza kazi zetu kwa kuzingatia 
maadili, uthabiti na uaminifu wa hali ya juu.

DIRA

Anwani za TCRA

DHIMA

WAJIBU

TUNU KUU
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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya 
serikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

Na. 2/2025.  APRILI - JUNI, 2025

Kukuza miundombinu na huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta yenye usalama, 

ufanisi na imara;

Kuimarisha upatikanaji wa huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta zenye ubora na 

unafuu;

Kuimarisha ufanisi wa huduma zinazodhibitiwa 

na kuwalinda wadau; na

1.

2.

4.

Kuimarisha uwezo wa taasisi.5.

BODI YA UHARIRI

Mwenyekiti

Katibu

Mhariri Uzalishaji

Anwani ya ofisi za uhariri

Wajumbe

Mhandisi. Mwesigwa Felician

Bw. Rolf Kibaja

Bw. Isaac Mruma

Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu)
Dkt. Philip Filikunjombe
Bw. Peter Lyimo
Bw. Robin Ulikaye
Bw. Abel John
Bi. Vitalia Kidabulo
Bw. Alpha Wawa

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, 
Postikodi 14414 Dar es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@tcra.go.tz; 
dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

Sheria Na. 12 ya mwaka 2003 iliyoianzi-
sha TCRA inaipa Mamlaka wajibu katika 
majukumu yafuatayo:

Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi;

Kulinda maslahi ya watumiaji;

Kukuza upatikanaji wa huduma zinazodhibitiwa 

kwa watumiaji wote wakiwamo wenye kipato 

kidogo, walioko vijijini na watumiaji walio na 

walioko katika mazingira magumu;

1.

2.

3.

4.

5.

(i)

(ii)

(iii)

Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na ufa-

hamu wa huduma zinazosimamiwa na TCRA, 

ikiwa ni pamoja na:

Haki na wajibu wa watumiaji na watoa 

huduma zinazosimamiwa;
Namna ya kuwasilisha  malalamiko na migo-

goro na utaratibu wa utatuzi wake; na

Kazi na majukumu ya Mamlaka kwa kuzingatia 

umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira.

MKAKATI WA TCRA 2021/22-2025/26 NA 
MALENGO YA KIMKAKATI
Mamlaka imeandaa malengo mbalimbali ili kufikia 

maono yake katika kukabiliana na mambo muhimu 

kama yalivyobainishwa katika uchambuzi wa hali 

halisi ya kisekta. Malengo hayo ni:-

MATOKEO YA MKAKATI 

SERA YA UBORA

Kupatikana kwa huduma za mawasiliano za 

uhakika na salama;

Kutokana na nguvu za kisheria za kusimamia sekta 

za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta Tanzania, 

TCRA imejizatiti kuweka mazingira mazuri kwa 

wenye leseni kwa kutoa rasilimali, kudumisha na 

kuendelea kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa 

Ubora ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora na 

nafuu kwa watumiaji ili kukidhi matakwa ya Sheria 

na ya kiudhibiti.

Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano zilizo bora na nafuu;
Jamii yenye kuzalisha na kutumia maudhui ya 

ndani; 
Kukua kwa ufanisi wa sekta ya mawasiliano na 

uzingatiaji wa sheria, kanuni, miongozo, kanuni 

ndogo na viwango kwa wadau wa sekta ya 

mawasiliano; na
Kuongezeka kwa ufanisi wa kiutendaji wa taasisi.

1.

2.

3.

4.

5.

Kuimarisha ubunifu wa huduma zinazodhibitiwa, 

uandaaji wa maudhui ya ndani na ujanibishaji;

3.

1
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17 Teknolojia, huduma mpya zabadili 
mawasiliano Tanzania05 TCRA yatunzwa kwa michango 

endelevu Hazina

Wanufaika huduma za utangazaji wasalia kuwa milioni 2

Machi 2025

2.1
Milioni

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara 
moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili 
kupata huduma za utangazaji za televisheni 
imepungua kwa 1.1%.

Juni 2025

2.0
Milioni

DTT DTH

Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa

74%

26%

Azam Media Limited ilikua 
na idadi kubwa ya 
visimbuzi vilivyolipiwa 
mpaka Juni 2025 ikiwa ni 
66% ya visimbuzi vyote

1,344,752

Visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika 
kipindi cha miezi mitatu

296,385

1,048,367

203,640 213,978

0

189,272

0 19,804 35,063 28,810

Azam Media Star Media Multichoice Tanzania 
(Dstv)

Zuku Basic Transmissions 
Limited (Continental)

Televisheni zilizounganishwa kwa njia 
ya waya zaongezeka

17,185
Machi 2025

Juni 2025

17,657
Televisheni zilizounganishwa kwa waya 
(Cable TV subscriptions) zimeongezeka kwa 
3% kutoka 17,185 robo mwaka inayoishia 
Machi 2025 na kufikia 17,657 katika kipindi 
cha robo mwaka inayoishia Juni 2025

3%

Huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto kwa ufupi

IIdadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani 
ya nchi kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025
Barua vifurushi vipeto Nyaraka Mizigo

593,699 176,827 18,264 139,817 26,125

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani 
ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia Juni 2025

Barua vifurushi vipeto Nyaraka Mizigo

154,605 205,356 20,397 151,418 27,750

158,073
Jumla ya idadi ya masanduku 
na mifuko binafsi hadi Juni 
2025, kiwango ambacho 
hakijabadilika tangu Aprili 
2025.

Matukio Ripoti

Televisheni zilizounganishwa kwa waya 
zimeongezeka kwa 3% kutoka 17, 185 robo 
mwaka inayoishia Machi 2025 hadi 17, 657 
katika robo mwaka inayoishia Juni 2025

Makala kuu
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Alama kuu za Tanzania ya kidijitali
BARUA YA MHARIRI

3

Mojawapo ya kazi za Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania ni kupanga, kugawa na kusimamia masafa 

ya mawasiliano. Makala kuu ya toleo hili ni mpango 

mkakati wa TCRA wa kusimamia masafa, ambao 

unataja aina tatu za kuyagawa kwa watoa huduma. 

Mojawapo ni kupitia mnada au zabuni. Julai mwaka 

2025 TCRA itatoa masafa kwa mnada ikiwa ni sehemu 

ya mkakati wa kueneza intaneti ya kasi nchini.  

Mnada huo unatarajiwa kuendeleza miundombinu ya 

mawasiliano ya mkononi inayowezesha mawasiliano 

ya kasi. Matumizi ya masafa hayo, kwenye wigo wa 

3600 hadi 3800 Megahezi (MHz) yatachangia kufikiwa 

kwa malengo ya matumizi ya mifumo ya kidijiti kwenye 

maeneo yote ya uchumi wa Tanzania. Watakaoshinda 

zabuni watapewa malengo ya kufikisha huduma  za 

mawasiliano ya kasi mikoani.

Pamoja na mambo mengine, mpango mkakati wa 

usimamizi wa masafa umejielekeza kwenye mahitaji 

ya masafa kwa matumizi ya teknolojia zinazoibuka. 

Baadhi ya hizi ni akili-unde/akili mnemba (AI), 

zinazowezesha vitu kuwasiliana vyenyewe kupitia 

mfumo wa intaneti (IOT) na mifumo inayowezesha  

data kuhifadhiwa mitandaoni (CC). 

Nyingine ni uchambuzi wa seti za data kuwezesha 

mashine kufanya zenyewe vitu ambavyo 

visingewezekana bila ushiriki wa binadamu (ML) na pia 

uchambuzi wa data nyingi na kutenganisha ambazo 

zinawezesha wahusika kufanya uamuzi sahihi (BDA). 

Teknolojia hizi zimetajwa kwenye misingi saba ya 

kufanikisha mpango kutoa elimu kidijitali Tanzania. 

Vilevile zimewekewa mkazo kwenye Dira ya Maendeleo 

Tanzania 2050. 

Wataalamu wa mawasiliano waliokutana Dodoma 

hivi karibuni wameelezea namna teknolojia mpya 

zitakavyofanikisha klabu za kidijiti na uvumbuzi 

Tanzania.  

TCRA inahamasisha uanzishaji wa klabu za kidijiti 

kwenye shule na vyuo ili kujenga misingi inayotakiwa 

kumudu shughuli kwenye ulimwengu wa kidijitali. 

Aidha inawezesha wavumbuzi kujaribu miradi yao kwa 

kuwapatia raslimali za mawasiliano zikiwemo namba 

na masafa bure na kwa muda maalum.

Sehemu ya takwimu za robo mwaka zinaonesha 

kuenea kwa miundombinu, kuongezeka matumizi ya 

huduma na kupungua gharama kwa watumiaji.

Huduma za intaneti zilienea asilimia 79.3 miongoni 

mwa watu Tanzania Juni 2025 ambako laini 53,815,513 

zilitumika kupata huduma ya intaneti. Lengo la Serikali 

ni kufikia asilimia 90 ya watu ifikapo mwisho wa mwaka 

huu. Dira ya Maendeleo Tanzania 2025 inalenga kufikia 

asimilia 90 ya watu ifikapo 2050.

Jarida hili linakuwezesha kupitia na kupata stadi mpya 

na pia kupanua mtandao wako wa watu wenye weledi 

kama wewe. Kupata nakala za bure za jarida hili na 

kuwasilisha maoni, tuma barua pepe kwa

Tunakaribisha maoni na hoja kutoka kwa wasomaji wetu. Kwa maelezo 

zaidi tafadhali piga simu ya bure kwenye namba ya wateja wa TCRA, 

ambayo ni 0800008272.

regulator.magazine@tcra.go.tz

Soma kujisajili

barua@tcra.go.tz
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Uvumbuzi kuimarisha Posta Afrika 
UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

4

Usimamizi sio kikwazo bali ni daraja. Usimamizi imara 

na unaoona mbali unahakikisha kuwepo ushindani 

wa haki, unalinda watumiaji na unaweka mazingira 

ya ushirikiano wa sekta binafsi na watoa huduma za 

Posta. 

Ni lazima tulinganishe sheria zetu za sekta ya posta 

na mifumo ya uchumi wa kidijiti. Ni lazima tuangalie 

upya majukumu ya kutoa huduma kwa wote ili 

yaoneshe kuwa sio tu kufikisha vitu mahali lakini pia 

uunganishaji wa kidijitali na upatikanaji wa nyenzo za 

msingi za kifedha. 

Usimamizi wa kisasa na wenye ustadi unajenga 

ujarisiamali na kuwezesha watoa huduma wadogo 

kutumia mifumo ya usafirishaji na kuhifadhi mizigo 

kwa ajili ya biashara mtandao na biashara kati ya 

nchi. Unarasimisha sekta na kuonesha mifano mipya 

mapato kwa watoa huduma za posta.

Uvumbuzi na uboreshaji vinakwenda sambamba. 

Posta ya baadaye Afrika inatakiwa kuwa ya kidijitali, 

inayojiendesha yenyewe na inayoendeshwa kwa 

kutumia data. 

Huduma za Posta zitumie teknolojia zinazoibuka ili 

huduma hizi ziendelee kuwa na manufaa na zenye 

athari na matokeo chanya. 

Teknolojia hizi ni pamoja na inayowezesha kuhifadhi 

kumbukumbu za miamala sehemu moja kwenye 

mtandao wa kompyuta kwa uimara na uwazi ambamo 

inakuwa vigumu mtu asiyeruhusiwa kuzibadili  au 

kuzidukua. 

Nyingine ni ndege nyuki (droni), vyombo vya usafiri 

vinavyotumia umeme kwa ajili ya kufikisha na 

kuchukua vitu kwa wateja.  Vilevile zipo program tumizi 

zinazowezesha wateja kufuatilia vifurushi vyao, kulipa 

bili na kupata huduma muhimu kama vile vitambulisho 

vya kidijiti.

Uvumbuzi huu sio tu kuwa ni kusasisha utoaji huduma 

bali ni viwezeshi vya ujumuishaji, ufanisi  na imani 

kwenye mfumo wa sasa wa Posta.

Uvumbuzi hauwezi kustawi na kuendelea kwenye 

ombwe. Kuna haja ya kuwa na njia za kiusimamizi za 

kuanzisha utaratibu wa kujaribisha miradi ili kuwezesha 

watoa huduma na wavumbuzi kuonesha njia kwenye 

kutafuta majawabu kwenye mazingira yaliyosimamiwa 

vizuri na yasiyo hatarishi. 

Ushirikiano miongoni mwa sekta zote ni muhimu. Ni 

lazima tujenge madaraja ya usimamizi kati ya mamlaka 

za posta, wasimamizi wa mawasiliano ya simu na 

huduma za fedha na wakala wa ulinzi wa taarifa. 

Isitoshe, mfumo wa sasa wa posta ni wa kutaniko la 

mawasiliano, usafirishaji na uhifadhi mizigo, huduma 

za kifedha na miundombinu ya umma ya kidijitali.

Kwa pamoja, tunaweza kuweka njia ya kujenga mfumo 

wa posta unaostawi na wenye ustahimilivu.

Ujumbe huu unatoka kwenye hotuba ya Mkurugenzi 

Mkuu wa TCRA, Dr Jabiri Bakari kwenye ufunguzi wa 

mkutano wa Baraza la Utendaji la Umoja wa Posta 

Afrika (PAPU), Arusha 24 Juni 2025.

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA
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TCRA yatunzwa kwa michango endelevu Hazina

Wadau Posta Afrika wabuni mikakati maendeleo jumuishi

MATUKIO

Rais, Dkt Samia Suluhu Hassan, akik-

abidhi tuzo kwa Mwenyekiti wa Bodi 

ya Wakurugenzi TCRA, Dkt Jones A.

Killimbe akiwa na Mkurugenzi Mkuu, 

Dkt Jabiri Bakari (kulia) kwa ku-

tambua nidhamu ya fedha na ufanisi 

kwenye utendaji wa taasisi hiyo.

Hii ilikuwa ni baada ya TCRA kumk-

abidhi hundi ya mchango wa shilingi 

billioni 19.2 tarehe 10 Juni 2025.

Msajili wa Hazina, Bw. Nehemia Mche-

chu alisema TCRA ni mojawapo ya 

taasisi 14 za umma na ambazo seri-

kali ina hisa zilizofanya vizuri kwenye 

kutoa gawio na michango kwa Hazina 

mwaka wa fedha 2024/2025. Alieleza 

kuwa TCRA imekuwa ikichangia kwa 

wakati tangu 2020.

Wadau wakuu wa sekta ya Posta 

Afrika wamekutana jijini Arusha 

hivi karibuni kubadilishana ujuzi 

na uzoefu kuhusu namna ya kuleta 

maendeleo jumuishi ya kijamii na 

kiuchumi barani humu.

Mkutano wa wasimamizi wa Sekta ya 

Posta Afrika na mashirika yanayotoa 

huduma za msingi kwenye sekta hiyo 

uliitishwa na Umoja wa Posta Afrika 

(PAPU), wenye makao yake makuu 

Arusha.

Ulihudhuriwa na Wasimamizi wa 

sekta na Waendeshaji kutoka zaidi ya 

nchi 40 wanachama wa PAPU.

19.2Tsh
bilioni
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania imetoa mpango 

mkakati wa kusimamia masafa ya mawasiliano kwa 

ufanisi na ambao unazingatia mahitaji ya teknolojia na 

huduma mpya. 

Mkakati huo wa miaka 10 kuanzia 2024 utawezesha 

ufanisi na usawa kwenye kupanga na kugawa masafa. 

Unakusudia  kuwezesha watoa huduma za mawasiliano 

kupanua shughuli zao, kuongeza ubora wa mitandao 

na kuvumbua huduma mpya zikiwemo intaneti ya kasi 

kwa vifaa vya mkononi.

Masafa ya mawasiliano ni mawimbi ya umeme-sumaku 

yaliyoko kati ya kilohezi (khz) 9 na Gigahezi 3000. Ni 

muwezeshaji muhimu wa teknolojia. 

Yanawezesha uunganishwaji bila waya, usambazaji wa 

taarifa na mawasiliano kati ya vifaa na mifumo.

Mkakati wa usimamizi wa masafa unakusudia 

kuhakikisha masafa yanapangwa na kutolewa kwa 

namna ambayo inahimiza ushindani, inayowezesha 

maendeleo ya teknolojia na inayokidhi mahitaji tofauti 

ya wadau wote. Aidha yachangie ukuaji wa sekta ya 

mawasiliano na yaendeleze uvumbuzi

Vilevile yanatakiwa kuhakikisha kuwa masafa 

yanatolewa kwa ufanisi na matumizi yake yanalinda 

huduma zilizopo na kuwezesha wadau wote kupata 

huduma kwa usawa. Watoa huduma za mawasiliano 

ya mkononi wanatakiwa kupatiwa masafa ya kutosha 

kwa ajili ya kutoa huduma za mawasiliano ya kasi ya 

juu.

Upangaji na utoaji wa masafa unaongozwa na mifumo 

ya kimataifa inayosimamiwa na Shirika la Mawasiliano 

Ulimwenguni (ITU). Kila miaka minne, ITU inaitisha 

mkutano mkubwa wa masafa ulimwenguni ambamo 

nchi zinapangiwa masafa husika na matumizi yake. 

Mikutano hii pia inapanga obiti au njia na mwelekeo 

wa setialiti zinazorushwa angani.

ITU inaipa kila nchi jedwali la masafa na bendi kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali na zinatakiwa kulitumia kupanga 

matumizi yake ipasavyo. Upangaji unazingatia mahitaji 

mahsusi ya nchi, miundombinu iliyopo,  mahitaji ya 

baadaye ya mitandao ya mawasiliano na huduma. 

Mipango ya masafa inapitiwa na kusasishwa mara kwa 

mara kutegemea mabadiliko ya teknolojia, mwenendo 

wa matumizi na mifumo ya kiusimamizi. Kwa Tanzania, 

upangaji huu unafanywa na TCRA. 

Na Mwandishi wetu

6

Mkakati wa masafa kufanikisha 
huduma mpya

MAKALA KUU

Madhumuni ya mkakati

Upangaji masafa

Yanapangwa, yanatolewa na yanatumika kwa 

utangazaji, na mawasiliano kupitia vifaa vya mkononi 

na setilaiti.
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Mkakati huu una malengo matano yanayolenga 

ufanisi kwenye kupanga, kugawa na kutumia masafa.  

Unatakiwa kuendeleza usawa kwenye kupata na 

kutumia masafa kwa teknolojia na huduma zote. 

Upangaji na ugawaji unatakiwa kuzingatia mahitaji ya 

teknolojia na huduma zilizoko na zinazojitokeza.

Aidha matumizi ya masafa yanatakiwa kuwezesha 

utafiti na uvumbuzi kwa lengo la kuleta teknolojia na 

programu tumizi mpya. Masafa husika yanatakiwa 

kuchangia kuendeleza matumizi  ya mifumo ya kidijitali 

kwenye shughuli kama vile za viwandani, kilimo, 

huduma za afya, elimu, usafiri na usafirishaji. 

Njia ya kutoa masafa bila leseni inazingatia kwamba 

masafa ya bure raslimali inayoweza kutumiwa na watu 

wengi bila leseni mahsusi. 

Watumiaji wanatakiwa kuratibu matumizi kuzuia 

muingiliano na kuwezesha matumizi kwa ufanisi. 

Masafa haya yanatumiwa kwenye shughuli za viwanda, 

za kisayansi na tiba. Yanawezesha uvumbuzi.

Malengo ya mkakati

‘‘watakaoshinda mnada 

huo watatakiwa kufikisha 

huduma angalau kwenye 

mikoa sita ifikapo 

Desemba 2028 na kwenye 

makao makuu ya  mikoa 

yote ifikapo mwishoni 

mwa 2033.Mkurugenzi Mkuu TCRA

Dkt Jabiri Bakari

Manesi wakiwa kazini kidijitali. Tanzania inatekeleza 
mpango wa afya a wasimamizi na washiriki wa shughuli 
za afya vijijini na maeneo ya pembezoni kupata na 
kutumia data za afya kwa ufanisi.

Njia za kutoa masafa 

Utoaji masafa kwa huduma mbalimbali unafanyika 

kwa njia tatu. Hizi ni za kiutawala, zinazotegemea soko 

na utoaji masafa yasiyohitaji leseni.

Njia ya kiutawala inatoa masafa kwa mwombaji 

wa kwanza anayejitokeza kuomba. Hii inatumika 

pale masafa yaliyopo yanazidi mahitaji na hakuna 

shinikizo za ushindani. Kwenye njia hii chaneli mahsusi 

zinatolewa kwa watoa huduma kadri wanavyoomba.

Njia ya soko inatumika pale mahitaji yanapozidi 

masafa yaliyoko na hivyo inabidi yatolewe kwa 

ushindani unaohusisha minada na zabuni. Njia 

hii inahakikisha kwamba masafa yanatolewa kwa 

waombaji wanaoyathamini na watakaoyatumia kwa 

ufanisi. Hii inatokana na dau wanaloweka kwenye 

mnada au zabuni.

Julai mwaka huu TCRA itatoa kwa mnada vitalu vinne 

vya masafa kwenye wigo wa 3600 na 3800 MHz. Hatua 

hii inatarajiwa kuharakisha na kuboresha upatikanaji 

na matumizi ya intaneti ya kasi Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA Dkt Jabiri Bakari amesema 

watakaoshinda mnada huo watatakiwa kufikisha 

huduma angalau kwenye mikoa sita ifikapo Desemba 

2028 na kwenye makao makuu ya  mikoa yote ifikapo 

mwishoni mwa 2033.
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Masafa yanavyokuza Sekta ya 
Mawasiliano Tanzania 

Na Mwandishi wetu

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inapanga na kutoa masafa kwa matumizi mbalimbali. 
Haya ni pamoja na mawasiliano kwa simu za mkononi, utangazaji, kuunganisha mitandao na 
redio za mawasiliano (rediokoli). Matumizi mengine ni uunganishaji wa watumiaji wa intaneti 
bila waya, mawasiliano kwenye mitandao ya reli, usafiri wa anga na majini, utabiri wa hali ya 
hewa na usalama wa umma na huduma za dharura na uokoaji.

Utoaji wa masafa kwa mawasiliano kupitia vifaa vya 

mkononi unawezesha watoa huduma kupanua wigo 

na aina ya huduma, kuongeza ubora wa mitandao na 

kuanzisha huduma mpya na zenye ubunifu kama vile 

intaneti ya kasi na huduma za benki kupitia mitandao

Masafa yanatumika kuunganisha vituo vya mawasiliano. 

Hivi ni pamoja na minara ya mawasiliano ya simu za 

mkono na miundombinu iliyowekwa  maeneo ya vijijini 

na pembezoni. 

Redio za biashara, maarufu kama rediokoli zinawezesha 

mawasiliano bila waya kwa watumaji wa aina 

mbalimbali. Hawa ni pamoja wale kwenye uchimbaji 

madini, utoaji huduma kama vile umeme na maji na 

ujenzi. Redio hizi zinatumia masafa kwenye bendi za 

mrudio wa VHF na UHF.

Redio nyingi Tanzania zinatumia masafa ya VHF na HF. 

Mahitaji ya masafa bendi ya UHF yanaongezeka, TCRA 

ilikuwa imetoa leseni 297 za matumizi ya bendi za VHF 

na UHF hadi Juni 2025.  

Utangazaji Tanzania kwa teknolojia za ardhini unatumia 

masafa, ambayo ni pamoja na yale kwenye wigo wa 

Megahezi (Mhz) 470 hadi 694 na bendi za FM kati ya 

Mhz 87.5 na 108. 

Masafa haya yalikuwa yanatolewa kwa mwombaji 

aliyewahi, yaani ‘huduma kwa mtu wa kwanza’ hadi 

mwaka 2023. Kuanzia hapo utoaji wa masafa kwenye 

bendi za FM unafanywa kwa ushindani wa zabuni, 

isipokuwa tu kwa utangazaji wa redio za jamii.

Utoaji wa masafa ya utangazaji umewezesha kuonge-

zeka kwa vituo vya redio vinavyotoa maudhui mbali

mbali. Kulikuwa na vituo vya redio 251 na televisheni za 

mfumo wa ardhini 38 Juni 2025. 

Mipango inaendelea kuanzisha huduma za utangazaji 

kwa mfumo wa redio kidijitali. TCRA imepanga kuwa 

masafa yatakayotumika ni kwenye wigo wa  Mhz 174 

mpaka 230 na Kilohezi (Khz) 525 mpaka 1605. 

Tanzania imechagua kutumia teknolojia ya T-DAB na 

DRM kwenye redio kidijitali ili kuhakikisha ubora wa 

huduma za utangazaji na kuwezesha matumizi ya 

masafa  kwa ufanisi.  Rejea makala ukurasa wa 22.

Mawasiliano kupitia vifaa vya mkononi 

Kuunganisha vituo 

Redio za biashara (rediokoli) 

Utangazaji 

Maeneo yenye huduma za waifai yanayowezesha 

huduma za intaneti bila malipo yanatumia masafa 

yasiyohitaji leseni kwenye bendi za gigahezi (Ghz) 2.4 

na Ghz 5. TCRA inatoa masafa haya kwa matumizi ya 

waifai na teknolojia nyingine zinazotumia masafa ya 

umbali mfupi.  

Huduma za Wai-fai (Wi-Fi)
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Masafa yanayowezesha intaneti sehemu bila waya ni 

muhimu kwenye kupanua huduma za intaneti ya kasi, 

hasa kwenye maeneo ambapo kuna changamoto za 

kuweka waya za faiba. Intaneti ya aina hii ina ubora, 

inaaminika na inawezesha watu wengi kushiriki kwenye 

mawasiliano kidijitali.

Laini 158,048 zilitumia intaneti sehemu bila waya Juni 

mwaka huu.  Hili ni ongezeko la asilimia 12.4, kutoka 

140,618 Machi.

Huduma za utabiri wa hali ya hewa zinategemea 

sana mawasiliano bila waya kukusanya,kusafirisha na 

kusambaza takwimu ambazo ni muhimu kwa kutabiri 

hali ya hewa, kufuatilia na kufanya utafiti.

Data za utabiri wa hali ya hewa zinawezesha kupatikana 

kwa wakati taarifa muhimu kwa sekta nyingi. Hizi ni 

pamoja na kilimo, usafiri wa anga, majini, usimamizi wa 

maafa na usalama wa umma. 

Mawasiliano ya kuaminika ni muhimu kwa usalama wa 

umma na kukabiliana na majanga na maafa, ambapo 

maisha ya watu yanategemea uratibu wa wakati na 

mubashara. 

Utoaji masafa kwa matumizi ya mawasiliano kwa 

usalama wa umma unahusisha kuweka kipaumbele 

kwenye bendi za masafa zinazotumika kwa huduma 

za maafa na kuhakikisha kuwa kuna ushirikiano 

kwenye matumizi miongoni mwa wakala na mamlaka 

mbalimbali. Mawasiliano ya reli yanategemea kwa kiasi kikubwa 

teknolojia zisizotumia waya ili kuhakikisha uendeshaji 

wa usalama na wa ufanisi wa treni na miundombinu 

husika na shirikishi.  Yanawezesha mawasiliano 

mubashara kati ya treni vifaa vya relini na vituo vya 

uendeshaji. Mawasiliano haya yanawezesha shughuli 

muhimu kwenye maeneo ya relini, kupanga ruti, 

kuthibiti spidi, kutoa ishara na hivyo kuhakikisha 

usalama wa treni na kufika kwake kwa wakati kwenye 

mtandao mzima wa reli.

Masafa mahsusi yametengwa kwa mawasiliano majini 

na angani. Usimamizi imara wa masafa unawezesha 

usafiri wa salama na uendeshaji wenye tija. 

Tanzania ina maeneo mengi yenye maji ambayo 

yanawezesha usafiri wa majini. Haya ni pamoja na 

Bahari ya Hindi na ziwa Victoria, Tanganyika, na Nyasa. 

Sekta ya usafiri wa anga nchini inapanuka kwa kasi 

kutokana na sehemu ya kimkakati Tanzania ilipo. Hii 

inafanikisha usafiri kwenda maeneo mengi.

Hili linaifanya nchi kuwa kitovu cha usafiri kwenye 

kanda hii, na kuunganisha maeneo mbalimbali.

Intaneti sehemu bila waya 

Utabiri wa hali ya hewa

Usalama wa umma na huduma za dharura

Huduma za mawasiliano ya reli

Mawasiliano usafiri majini na angani

12.4%140,618 158,048
Machi Juni

Faida mojawapo ya waifai ni uwezo wake wa kupitisha 

mawasiliano kwenye mitandao ya mawasiliano ya 

kasi kupitia vifaa vya mkononi. Pia yanaongeza njia za 

kupata intaneti hivyo kupunguza msongamano kwenye 

zile za kawaida.

Treni ya kisasa ya mwendo kasi Tanzania. Masafa 
yanafanikisha shughuli za usafiri wa treni.
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Maendeleo ya teknolojia yanazidi kubadili mifumo ya 

mawasiliano kupitia vifaa vinavyotumia masafa. Wakati 

wasimamizi wa sekta wakitoa leseni za teknolojia 

zinazotegemea masafa, ni muhimu kutarajia na 

kujiandaa kwa teknolojia mpya ambazo zitahitaji 

raslimali zaidi za masafa. 

Vitu vinavyowasiliana kupitia intaneti (IoT) vina njia 

mpya ya mawasiliano bila waya na vinahusisha 

mabilioni ya vifaa vilivyounganishwa. Vingi zaidi 

vitatumika mitandaoni miaka ijayo. 

Utangazaji kupitia 5G ni teknolojia nyingine 

itakayobadilisha huduma za maudhui kupitia vifaa 

vya mkononi.  Teknolojia hii inawezesha huduma za 

maudhui kupatikana kwa wakati mmoja  kwa watumiaji

wengi ndani ya eneo moja kijiografia. 

Hii ni tofauti na usambazaji wa maudhui wa sasa ambao 

unahitaji kuwepo njia moja ya kusafirisha data kwa kila 

mtumiaji.

Aidha inawezesha matumizi ya masafa kikamilifu na 

kuongeza ufanisi wa mitandao, hasa kwenye matukio 

mubashara, utoaji taarifa za dharura.

Maendeleo ya teknolojia ya waifai yatazidi kuongeza 

mahitaji ya masafa kwa matumizi kwenye makazi na 

biashara.

Mitandao binafsi ya mawasiliano inayohusisha biashara 

na matumizi mbalimbali pia itahitaji masafa mahsusi ya 

ziada. 

Masafa pia yanahitajika kwa uchunguzi na utafiti 

mbalimbali. Huu ni pamoja na wa anga na sayari.

Setilaiti zitatatua changamoto za mawasiliano kwenye 

maeneo ya pembezoni na yenye mazingira magumu 

kijiografia. Vilevile zinawezesha huduma kurushwa 

moja kwa moja kwenda kwenye vifaa vya watumiaji. Ni 

mbadala wa mitandao ya ardhini.

Kuendelea kukutanika kwa huduma zinazopatikana 

kupitia mifumo ya teknlojia zilizoko angani na zile za 

ardhini kunawezesha mawasiliano imara na uwezo wa 

kutatua changamoto za mawasiliano.

Kuna teknolojia zinazoitwa HAPS na HIBS ambazo 

zinahusisha miundombinu iliyorushwa na inayozunguka 

dunia kilometa kuanzia 17 hadi 22 angani. 

Mahitaji ya masafa kwa teknolojia mpya
Na Mwandishi wetu

10

Sehemu hii inaangalia teknolojia na huduma zinazoibuka na ambazo zitahitaji kupangiwa 
masafa baadaye. Hizi ni pamoja na uzao wa tano wa mawasiliano ya vifaa vya mkononi 
(5G), vitu vinavyotumia intaneti kuwasiliana (IoT) na miundombinu ya kisasa mijini. 

UTANGAZAJI

Teknolojia ya uzao wa tano wa mawasiliano ya mkononi 

(5G) na zitakazokuja baadaye zinawakilisha ujio wa 

teknolojia zisizotumia waya na zenye kasi kubwa, 

zisizopoteza ubora wa  mawasiliano  na zenye uwezo 

mkubwa kuliko zilizotangulia.

Sifa za mitandao ya 5G ni kuwezesha mawasiliano ya 

kasi kupitia vifaa vya mkononi, mawasiliano ya hali ya 

juu kati ya mashine na kutokupoteza mawasiliano njiani.

Teknolojia za baada ya 5G kama vile 6G zimeshaanza 

kufanyiwa utafiti na majaribio na kuboresha 

uunganishaji na kuwezesha matumizi mapya.

Teknolojia hizi zitakavyoendelea kujitokeza zitahitaji 

kupangiwa masafa ya ziada ili kukidhi mahitaji 

yanayokua na huduma za mawasiliano ya kasi kubwa. 

Pia zinahitajika ili kuwezesha matumizi ya programu 

tumizi zinazovumbuliwa ili kuharakisha ukuaji wa 

uchumi na mageuzi ya kidijitali.

Uzao wa tano na kuendelea 

Utangazaji kupitia 5G 

Waifai iliyoendelezwa 

Mitandao binafsi

Masafa kwa shughuli nyingine

Masafa kwa setilaiti

Kutaniko la teknolojia za anga na ardhini

Vitu vinavyowasiliana kupitia intaneti 
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TEHAMA kufanikisha Ajenda ya 
Tanzania 2050

Na Mwandishi wetu

MATUKIO

Tanzania inapanga kuendeleza jamii iliyounganishwa 

na kujumuishwa kidijitali kufikia mwaka 2050, chini 

ya dira mpya ya maendeleo itakayoanza kutekelezwa 

kuanzia 2026. 

Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2050 inalenga kuifanya 

Tanzania kuwa kitovu cha Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) katika ukanda huu. 

Sekta ya mawasiliano ina mchango mkubwa katika 

kuendeleza maendeleo ya Tanzania kijamii na 

kiuchumi. Kuwepo maono ya wazi kwa sekta hii 

ni muhimu ili kuelekeza utekelezaji wa mikakati 

mbalimbali itakayochochea maendeleo yake.

Maendeleo ya haraka ya kiteknolojia katika mahusiano 

ya watu yatakuwa na athari chanya kwenye kujenga 

mazingira ya mawasiliano ifikapo mwaka 2050.

Serikali mtandao ni matumizi ya TEHAMA kuboresha na 

kurahisisha shughuli za serikali, huduma kwa wananchi, 

na mawasiliano kati ya serikali na wananchi, kwa lengo 

la kuongeza uwazi, ufanisi na upatikanaji wa huduma.

Wataalamu wamependekeza kuwa na serikali mtandao 

jumuishi na inayofikia watu wote, ikiimarisha uwajibikaji, 

na kujenga imani kati ya serikali na wananchi.

Serikali inatekeleza mkakati wa Tanzania ya Kidijitali 

unaotekelezwa kati ya  mwaka 2024 na 2034.

Kuna mipango ya kuendeleza ujuzi na maarifa ya 

kidijitali miongoni mwa watu. Uelewa wa kidijitali na 

stadi ni muhimu katika zama hizi za teknolojia kwa kuwa  

huwawezesha watu kutumia, kushiriki na kuchangia 

ipasavyo  katika jamii ya kidijitali. 

Hii inajumuisha maarifa, stadi, na mitazamo inayohitajika 

ili kutumia mtandao, kukusanya taarifa, na kufanya 

maamuzi sahihi.

Msingi wa uelewa wa kidijitali ni kuendeleza stadi na ujuzi 

wa kutumia teknolojia kutafuta taarifa, kutengeneza 

maudhui, kutatua matatizo na kuvumbua na kubuni 

mambo mapya. Mafunzo maalumu na kampeni za 

kielimu zitakuza vipaji na kuendeleza stadi za kidijitali 

kwa watu wote.

Huduma na shughuli zinazohusiana na teknolojia 

zitakusanywa katika vituo vikuu maalumu vya TEHAMA. 

Vituo hivi vitasaidia uvumbuzi, ushirikiano, na ukuaji wa 

sekta ya teknolojia.
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Mataifa yatazidi kuunganishwa kwa namna bora zaidi 

na bila vikwazo. Uunganishwaji huu utachochewa 

na upatikanaji wa intaneti ya kasi na mawasiliano ya 

setilaiti yatakayovuka mipaka ya kijiografia na tofauti 

za kitamaduni.

Mipango ya kuendeleza miundombinu ya kidijitali na 

kuboresha muunganisho itawekwa na kutekelezwa, 

huku huduma za TEHAMA zikipandishwa hadhi kuwa 

huduma za msingi kwa umma.

Hii itawezesha miundombinu ya kidijitali kupangwa, 

kujengwa na kutumika kama huduma nyingine za 

umma kama maji na umeme.

Uchumi wa kidijitali na matumizi ya mitandao 

ya kielektroniki katika utawala na uendeshaji 

vitaimarishwa.

Uchumi wa kidijitali unahusisha matumizi ya teknolojia 

na ubunifu wa kidijitali kubadili mifumo ya kibiashara 

iliyopo, kuongeza ufanisi, na kuunda fursa mpya za 

ukuaji wa uchumi.

Miundombinu ya kidijiti

Tanzania ya Kidijiti

Mambo yatakayowezesha Tanzania kuwa kitovu cha 

TEHAMA ni pamoja na:

Viwezeshi vya mageuzi kidijitali

Kuendeleza miundombinu ya kidijitali,

Kuanzisha sera na sheria rafiki,
Kuimarisha elimu na mafunzo,

Kukuza mazingira rafiki kwa biashara na
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taifa, umoja na uhuru wa nchi. Kupitia programu 

mbalimbali za utangazaji, maudhui ya ndani huonyesha 

mitazamo, maoni, mawazo, maadili na uwasilishaji wa 

sanaa za Kitanzania.

Maudhui haya yameunganishwa kwa karibu na lugha 

ya Kiswahili, inayotumiwa na Watanzania kama lugha 

kuu nchini na inayokua kwa kasi Afrika Mashariki na 

kuendelea   kuenea nchi za Kusini mwa Afrika.

Ulimwengu wa mawasiliano ya kidijitali unaruhusu 

biashara ya maudhui ya ndani miongoni mwa nchi 

jirani. Ubora wa maudhui hayo huleta fursa za biashara 

na kugeuka kuwa bidhaa ya kuuza kimataifa, hivyo 

kuchangia uchumi wa nchi.

Sekta ya posta na usafirishaji wa vifurushi itafanyiwa 

mabadiliko kupitia mipango inayozingatia ubunifu wa 

kiteknolojia katika mnyororo mzima wa huduma.

Sekta ya utangazaji inafanikisha mipango ya  nafasi 

kubwa katika kuelimisha umma na hasa kwenye 

kuendeleza maudhui ya ndani.

Maudhui ya utangazaji wa ndani  yanawezesha upanuaji 

wa vipindi vinavyowakilisha utamaduni, mahitaji, na 

matarajio ya Watanzania.

Maudhui ya ndani ni muhimu kulinda utambulisho wa

Juhudi za ndani za kuendeleza na kukuza maudhui yenye 

ubora unaoyawezesha kushindana kimataifa zinapaswa 

kuungwa mkono, kuendelezwa, na kuhamasishwa, ili 

kutumia fursa ya lugha ya Kiswahili, ambayo inazidi 

kuenea Afrika na duniani.

Programu zitaanzishwa kutumia nafasi ya kijiografia 

ya Tanzania kukuza biashara mtandao. Nafasi ya juu 

ya Tanzania kikanda na uwezo wake katika masuala ya 

usalama wa mtandao  ambao umeipa nchi umaarufu 

kimataifa kwenye eneo hili utaboreshwa ili kuimarisha 

uongozi wake kikanda na kimataifa.

Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2050 inachukua nafasi 

ya Dira ya Maendeleo ya 2025 ambayo utekelezaji 

wake unakamilika Desemba 2025. Malengo mengi 

yaliyowekwa na serikali kwenye sekta ya mawasiliano 

kila miaka mitano kati ya 2000 na 2025 yamefikiwa na 

mengine kupitwa.

Vigezo vya viwango vya ubora wa maudhui ya ndani ni 

lazima viwekwe na kuzingatiwa ili kuhakikisha kwamba 

maudhui yaliyozalishwa ndani ya nchi yanaweza 

kushindanishwa kimataifa. 

Nyingine ni mifumo ya kisasa ya usafirishaji mijini 

na vijijini, pamoja na ukuaji wa shughuli za kiuchumi 

na mabadiliko ya mifumo ya usimamizi, ambavyo 

vitaendelezwa.

Kingine kinachotakiwa ni kuwa na watoa huduma 

za posta wa kisasa. Hawa ni wanaotumia  mifumo ya 

kuchambua vifurushi, ufuatiliaji wa wakati mmoja na 

mfumo wa kufuatilia mizigo ili kuongeza kasi na usahihi 

katika uchakataji na usafirishaji wa mizigo, pamoja na 

kuboresha utoaji wa huduma hadi hatua ya mwisho 

kwa mteja.

Mfumo wa taifa wa anwani za makazi na postikodi 

umepanuliwa na kuboreshwa, hatua itakayofanikisha 

biashara mtandao.

Vipengele vya msingi vya huduma za kisasa za posta 
ni pamoja na:

Hatua zitakazochukuliwa ni pamoja na:

Mikakati katika eneo hili ni pamoja na kuanzisha maeneo 

maalum ya TEHAMA ambako kampuni za TEHAMA, 

taasisi za utafiti, na wadau wengine watajumuika na 

kushirikiana. 

Maudhui ya utangazaji

Mabadiliko sekta ya Posta

Fursa ya Kiswahili

Tanzania kimataifa

Msingi wa Dira mpya

Utumiaji wa mashine za kuchambua vifurushi,

Programu za unasihi na ushaufi

Ufanisi,

Mafunzo na rasilimali kwa wazalishaji wa maudhui 
ya ndani ili kuongeza ubora wake na kuyawezesha 
maudhui wanayotoa kushindana.

Mfumo wa ufuatiliaji kwa wakati na papo hapo,

Mipango ya kuendeleza vipaji

Kasi ya utoaji,

Uwezo wa kibiashara,

Uendelevu, na

Huduma zinazowaridhisha wateja na zinazotokana 
na ubunifu wa kiteknolojia.

Kuendeleza mfumo bora wa kusaidia biashara 
changa na zinazochipua. 
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Na Mwandishi wetu

Serikali yabuni mkakati mpya  
Elimu Kidijitali 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia inatekeleza mkakati wa 

elimu ya kidijitali unaojumuisha 

matumizi ya teknolojia ya habari na 

mawasiliano (TEHAMA) ili kuboresha 

ufundishaji na masomo Tanzania.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Profesa 

Carolyne Nombo, amesema jijini 

Dar es Salaam kuwa mkakati huo 

utahamasisha matumizi ya TEHAMA 

katika ngazi zote za elimu nchini 

kuboresha ufundishaji na kujifunza.

Mkakati wa Kitaifa wa Elimu ya 

Kidijitali, unaotekelezwa kati ya 

mwaka 2024/25 na 2029/30,  

unalenga kuoanisha juhudi za awali 

za kuingiza TEHAMA katika mfumo 

wa elimu wa Tanzania.

Mpango huu wa hivi karibuni sio 

wa kwanza wa  Serikali wa kutumia 

TEHAMA katika mfumo wa elimu 

kwa njia ya muundo wa pamoja na 

uratibu mzuri wa utekelezaji wake.

Wachambuzi wanasema mikakati ya 

awali haikuwa ya kina wala jumuishi 

kikamilifu. Mifano ni Mkakati wa 

TEHAMA katika Elimu kwa Shule, 

Vyuo vya Maendeleo ya Jamii, Vyuo 

vya Ualimu na vyuo vingine.  

Hii haikujumuisha vyuo vingine vya 

elimu ya juu na haikuendana na Sera 

ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2016.

Profesa Nombo anaeleza kuwa mka-

kati huu mpya utaratibu utekelezaji 

wa TEHAMA katika sekta ya elimu 

na hatimaye kuboresha matokeo 

ya kujifunza ili kuwa na ushindani 

kimataifa.

Kupitia mkakati huu, msingi imara 

utawekwa kwa ajili ya kuwahamasisha 

wanafunzi katika ngazi zote kutumia 

kikamilifu fursa za TEHAMA, anafa-

fanua. 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

inashirikiana na Wizara ya Elimu,

Sayansi na Teknolojia kuhamasisha 

kuanzishwa kwa klabu za kidijitali 

katika shule zote nchini.

Nguzo mojawapo kati ya saba 

za mkakati huu ni matumizi ya 

teknolojia mpya kama nyenzo za 

kuboresha uzoefu wa ufundishaji 

na kujifunza.

Teknolojia hizo ni pamoja na Akili 

unde (AI), teknolojia inayounda 

mfumo wa kumbukumbu kwenye 

kanzidata ambayo inazuia mtu 

asiyehusika kuibadili, na uhalisia 

pepe/uhalisia mchanganyiko/ 

uhalisia ulioboreshwa. 

Nyingine ni droni, roboti, mtandao 

wa vitu vinavyo-wasiliana kwa 

intaneti (IoT), seti kubwa za 

data, magari yanayojiendesha 

yenyewe, uwiano wa utambuzi 

na uchapishaji wa maumbo kwa 

ukamilifu.

Teknolojia hizi pia zinawezesha 

maendeleo ya bidhaa na huduma 

mpya katika sekta mbalimbali.

Mkakati huu utahamasisha 

uanzishwaji wa vituo vya ubunifu 

wa kidijitali katika ngazi ya taifa 

na jamii. Utafiti kuhusu ukuzaji 

na matumizi ya teknolojia mpya 

katika elimu utapewa kipaumbele.

TCRA inaendeleza uvumbuzi kwa 

kuwapatia watu binafsi na biashara 

changa rasilimali za mawasiliano 

kwa muda bila malipo ili waweze 

kutekeleza miradi yao.
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Kutumia laini ya mwingine kunaweza 
kukufunga

Na Mwandishi wetu

MAPYA KWENYE SHERIA NA USIMAMIZI

Watumiaji wa laini  za simu za mkononi zilizosajiliwa 

kwa taarifa za watu wengine ni kosa linaloweza 

kumpeleka mhusika jela zaidi ya miezi sita au kutozwa 

faini ya shilingi milioni tatu au kuhukumiwa vyote. Hii ni 

kwa mujibu wa Kanuni za mawasiliano zilizorejewa hivi 

karibuni.

Kanuni za mwaka 2020 za usajili wa laini za simu za 

mkononi zimetungwa upya na zinaweka uwajibikaji 

zaidi kwa watumiaji na watoa huduma za mawasiliano. 

Kanuni zinataka watumiaji kusajili laini kutumia taarifa 

zao zilizoko Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA).

Kanuni mpya zinaongeza wajibu kwa watoa huduma 

kuhakikisha wanasajili laini za simu kufuata utaratibu 

uliowekwa kwenye Kanuni. Wanawajibika kwa kila 

hatua ya usajili.  

Masharti haya mapya yamekuja sambamba na juhudi za 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na wadau wengine 

kupambana na uhalifu unaofanywa kupitia mitandao 

ya simu za mkononi. Matukio ya ulaghai yamekithiri 

mikoa ya Rukwa, Morogoro na Mbeya.

Kumewekwa masharti ya utoaji huduma za mawasiliano 

kupitia setilaiti. Watoa huduma wanatakiwa kuweka 

hapa Tanzania lango kuu la kuingiza na kutoa 

mawasiliano kwa njia hii. Wawekezaji wageni wanaotoa 

sehemu ya setilaiti zao kwa watoa huduma walioko 

Tanzania wanatakiwa kuomba idhini ya kufikisha 

mawasiliano ya setilaiti nchini. 

Leseni za watoa huduma za waya za faiba zinazopita 

baharini pia wanatakiwa kuwa na leseni ya TCRA. 

Watoa huduma wanne wa nyaya za faiba za aina hii 

wameshaingia Tanzania. Hao ni Eassy, SEACOM, SEAS 

na 2Africa. 

Kanuni nyingine zilizorekebishwa ni za Leseni, Usalama 

wa Mitandao, Maudhui mitandaoni, Ubora wa Huduma 

na Posta na usafirishaji vifurushi.

Tunawasilisha maeneo yaliyorekebishwa na mapya 
kwenye kanuni hizo. 

Kanuni za Leseni 

Mikoa iliyoripoti majaribio mengi zaidi ya ulaghai mtandao 

4,3534,353  4,353

4,2854,285  4,285

1,1521,152  1,152

803803  803

572572  572

293293  293

270270  270

261261  261

247247  247

227227  227

0 1000 2000 3000 4000

Rukwa

Morogoro

Dar es Salaam

Mbeya

Kilimanjaro

Songwe

Katavi

Mwanza

Iringa

Arusha

Rukwa, Morogoro na 
Dar es salaam 

zaongoza kwa kuwa 
na matukio  

9,790
Sawa na asilimia 70 ya 

matukio yote nchi 
nzima

Majaribio ya ulaghai 
kwa ujumla 

yamepungua kwa 
wastani wa 19%

19%

Juni 2025Machi 2025

17,152 13,837



Aprili - Juni, 202515

Wamiliki wa majukwaa ya majadiliano sasa wanatakiwa 

kuweka njia za kuchuja na kuondoa maudhui 

yaliyokatazwa kutoka kwenye majukwaa wanayowajibika 

nayo. 

Watoa huduma za usafirishaji vifurushi wanatakiwa 

kuweka njia na utaratibu wa kufuatilia kubaini vilipo 

vitu vinavyosafirishwa kwa njia ya posta ili kuhakikisha 

usalama wa vitu hivyo. 

Makundi ya leseni pia yamepunguzwa na kuwa mawili – 
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usafirishaji vifurushi ndani ya nchi na kimataifa. Zamani 

kulikuwa na kundi la Afrika Mashariki, kati ya miji na 

ndani ya mji.

Watoa huduma za posta wanaofikisha vitu Tanzania 

wanatakiwa kuwa na mikataba na Shirika la Posta 

Tanzania. 

Kanuni pia zinawataka watoa huduma za posta 

na usafirishaji vifurushi kuandaa, kuchapisha na 

kuwasilisha TCRA sera za fidia kwa vitu vinavyopotea au 

kuharibika.

TCRA imeweka na kuchapisha kanuni za kusimamia 

utupaji wa vitu vilivyopitia posta ambavyo 

havikuchukuliwa na wenyewe. 

Kanuni zilizorekebishwa zina vidokezi vya ufanisi kwa 

huduma za mitandao ya faiba na vituo vya kuhifadhi 

data vya umma. 

Aidha vidokezi kwa huduma nyingine vimerejewa 

ili kuimarisha ubora wa huduma na kuendana na 

teknolojia za kisasa. 

Huduma za Posta 
Ubora wa Huduma 

Leseni ya huduma za usalama mitandaoni 

imeongezwa muda kutoka mwaka mmoja kuwa 

mitano na imeingizwa kwenye kundi la leseni kubwa 

zenye masharti mahsusi kwa kila mtoa huduma.

Kanuni zilizorekebishwa zina kipengele kinacho-
wahusu watoa huduma za intaneti ambao wana-
takiwa:

Kitengo cha Masuala ya Mitandao 

Maudhui mtandaoni 

Kuweka, kuchukua kwa matumizi, kudumisha na 

kueneza njia za kuzuia, kudhibiti na kuweka vizuizi 

vya kutokufikiwa maudhui yaliyokatazwa kwenye 

mitandao inayopatikana Tanzania kupitia huduma 

wanazotoa.

Kuhakikisha wateja wao wanaelimishwa kuhusu 

mahitaji ya kuzuia kutumia, kusambaza na 

kuchapisha maudhui yalitokatazwa.

Kutokuweka kwenye seva na kompyuta zao 

maudhui yaliyokatazwa. Kipengele hiki kinahusu 

watoa huduma za intaneti wanaotoa huduma za 

kuhifadhi maudhui ya wateja wao.

i.

ii.

iii.

Hata hivyo wanaweza kuomba idhini ya kuingiza 

mawasiliano yao Tanzania na kuingia mkataba na 

mtoa huduma wa nyaya za aina hii aliyeko nchini kwa 

uendeshaji na usimamizi wa nyaya zao. 

Kanuni hizi pia zinawataka wanaoendesha vituo vya 

huduma kwa wateja kwa niaba ya wengine kupata 

leseni ya mifumo tumizi ya mawasiliano kutoka TCRA. 

Vilevile ada za leseni za huduma mbalimbali 

zimerekebishwa na kuwekwa kwa shilingi, ambayo 

ndiyo sarafu itakayotumika kukadiria na kulipia. 
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Yote haya yamechochea sana uchumi wa kidijiti. Hii 

pamoja na kuongeza ajira, kuongeza uwazi katika utoaji 

wa huduma na kurahisisha mifumo ya kutoa huduma. 

Vilevile yamewezesha na kutokana na kupanuliwa kwa 

mifumo ya malipo ya huduma mbalimbali zinazotolewa 

na sekta ya umma na sekta binafsi kielektroniki.

Na Mwandishi wetu

Teknolojia na huduma mpya zabadili 
mawasiliano Tanzania 

Taswira ya sekta ya mawasiliano ya Tanzania imebadilika 

kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka minne 

iliyopita. Kumekuwa na uboreshaji wa miundombinu, 

kuenea na kutumika teknolojia za kisasa, upokeaji wa 

huduma na programu mpya kuongezeka kwa kiwango 

cha wateja kuridhika na huduma zinazotolewa.

Mabadiliko kwenye sekta yamechangia ufanisi kwenye 

sekta nyingine za kiuchumi na kijamii kama kilimo, 

uzalishaji, viwanda, usafirishaji, madini, afya na elimu.

Vichocheo vikuu vya mabadiliko haya ni ujenzi wa 

minara ya mawasiliano ya simu katika maeneo ya vijijini, 

utumiaji wa vifaa vya kidijitali, watoa huduma za posta 

kuanzisha shughuli mbadala kukabiliana na mabadiliko 

kwenye eneo  hili. 

Wadau wakuu waliowezesha  mafanikio haya ni 

pamoja na Serikali, makampuni ya kutoa huduma za 

mawasiliano na watumiaji wa huduma za mawasiliano. 

Serikali imeimarisha mazingira ya kisera na kisheria. 

Inatekeleza mipango ya kuendeleza miundombinu 

ya mawasiliano ya simu za mkononi na kuiwezesha 

kutumia teknolojia zenye kasi zaidi ili kuhakikisha 

huduma bora na ya uhakika kwa wananchi wote. 

Hii ni pamoja na kujenga na kuboresha minara ya 

kurushia mawimbi ya mawasiliano ya simu za mkononi, 

Miundombinu hii itawezesha upatikanaji na matumizi 

ya huduma kupitia teknolojia za kisasa za mawasiliano. 

Teknolojia hizo ni pamoja na zile zinazowezesha intaneti 

ya kasi kubwa. 

Watoa huduma wamepanua wigo wa huduma na 

kushusha gharama, na  inatekeleza mipango ya 

kuboresha mawasiliano, ikiwa ni pamoja na kwenye 

utoaji leseni na pia kufanikisha mnada wa masafa ya kasi 

kwa njia ya uwazi na ushindani. TCRA pia imeboresha 

mahitaji ya watumiaji yamewezesha kuboreshwa kwa 

viwango vya huduma na pia kuanzishwa huduma.

Makampuni ya simu yamewekeza katika uzao wa tano 

(5G), ambao unawezesha intaneti ya kasi. Madhumuni 

ni kuongeza ufanisi zaidi katika upatikanaji wa huduma 

kwa jamii na pia kuwezesha ushiriki katika uchumi wa 

kidijiti. 

Teknolojia ya 5G ilianza kutumika Tanzania mwaka 

2022 na kuifanya Tanzania moja ya nchi za mwanzo 

barani Afrika katika kutumia teknolojia hiyo.

Makampuni ya Simu Kuwekeza Katika 
Intaneti ya Kasi ya 5G

Teknolojia ya uzao wa tatu (3G), wa nne (4G) na 

wa tano (5G) wa teknolojia za mawasiliano ya 

mkononi zimefikia watu sehemu nyingi. Uzao wa 

tatu umeenea miongoni mwa watu asilimia 93.4, 

uzao wa nne asilimia 92. Kuenea 3G kijiografia ni 

asilimia 75, kutoka 73 na 4G asilimia 75, kutoka 69. 

Uzao wa tano (5G) umeenea kwa asilimia 5.9 Juni 

2025. Teknolojia hiyo imefika asilimia 26 ya eneo 

la Tanzania.
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unafuu kwenye matumizi. Ushindani kati ya watoa 

huduma umeongeza ubunifu na kushusha gharama za 

huduma kwa kuzingatia pia maendeleo ya teknolojia. 

Hii inamaanisha wananchi wamepata fursa zaidi ya 

kutumia huduma za mawasiliano katika kujiletea 

maendeleo.

Hakuna ukiritimba miongoni mwa kampuni tano za 

simu za mkononi Tanzania kwenye huduma zote kuu 

zinazotolewa. Watoa huduma wanashindana kwa ubora 

wa huduma na mikakati ya kuwahudumia wateja wao. 

Mgawanyo wa laini zilizokuwa hewani na akaunti za 

pesa kwa simu za mkononi zilizotumika  Machi 2025 

unaoneshwa kiasilimia kwenye jedwali.

ya watumiaji wanatumia kupitia vifurushi, hivyo kupata

Bei za huduma za mawasiliano zimepungua na 

hazijabadilika kati ya Juni 2024 na Machi 2025 kutokana 

na ushindani baina ya watoa huduma. Vifurushi vyenye 

gharama nafuu na mipangilio ya matumizi inayoridhisha 

wateja vimechangia hali hii.

Dakika moja ya maongezi ya simu inatozwa shilingi 

26 kwa maongezi ndani ya mtandao wa mtumiaji na 

shilingi 28 kwenda mitandao mingine kwa watumiaji 

wasiotumia vifurushi. Bei ya intaneti imebakia shilingi 

9.35 kwa megabaiti (MB) katika kipindi kilichotajwa juu 

kwa matumizi yasiyo ya vifurushi. 

Bei ziko chini kwa matumizi ndani ya vifurushi. MB moja 

ya data inatozwa 2.03 kwa waliojiunga na vifurushi.

Takwimu za TCRA zinaonesha kuwa zaidi ya asilimia 99
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Kupungua na kutokubadilika bei za 
Huduma

Jedwali: Hali ya soko la mawasiliano Tanzania kati ya Machi na Juni 2025

Airtel

Halotel

Yas

             TTCL	

Vodacom

Machi

23.0

14.7

28.5

1.9

31.9

Milioni

Juni

22.4

15.6

28.1

1.8

32.1

Milioni

Machi

32.85

14.95

24.15

0.55

27.5

Bilioni

Juni

31.75

15.75

23.9

0.55

28.05

Bilioni

Machi

21.8

10.4

30.4

3.4

34.0

Milioni

Juni

20.3

15.1

28.8

3.0

32.8

Milioni

Juni

17.2

9.2

30.4

2.0

41.2

Milioni

Machi

18.2

8.8

30.3

2.3

40.4

Milioni

Dakika za maongeziLaini za simu Laini zilizotumia 
intaneti

Akaunti pesa 
kwa simu

Ndani ya 
mtandao

Nje ya 
mtandao

Sh 4.8 Sh 6.1

Gharama za maongezi 
ya simu zimeshuka

Kampuni

90.3
Idadi jumla
Juni 2025 92.7 40.6 43.3 49.3 53.8 66.5 68.1

Asilimia ya soko kwa kila huduma/eneo

Huduma zinazotokana na 5G zinawezesha mawasiliano 

kwenye sekta zingine za uchumi.  

Aidha, teknolojia hii inatumika kwenye viwanda, sekta 

za madini, biashara na kilimo jambo linalochangia ukuaji 

wa uchumi wa kidijiti. Katika matumizi ya teknolojia ya 

kisasa, sekta ya mawasiliano imeongeza fursa za ajira 

na kupaisha uchumi wa wananchi. 

Teknolojia hii ni bora zaidi na inafanikisha 

matumizi yanayohitaji kasi ya juu ya 

intaneti na ina uwezo wa kuunganisha 

vifaa vingi kwa wakati mmoja.

5G 
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Uchunguzi na uchambuzi wa umebaini kuongezeka 

ufanisi katika kipindi kusika. Kampuni ambako Serikali 

ina hisa zinapata faida. Airtel ilitoa kwa Serikali gawio la 

shilingi bilioni 73.9 tarehe 10 Juni mwaka huu. Serikali 

inamiliki asilimia 49 za hisa za Airtel na Bharti Airtel ya 

India asilimia 51. 

Airtel imekuwa ya pili kama mchangiaji mkubwa wa 

gawio mwaka huu. Hii inaashiria kuwa mazingira 

ya utoaji wa huduma za Mawasiliano Tanzania 

yameboreshwa na hivyo kuwezesha  kampuni za simu 

kupata faida.

Watoa huduma wengine wa simu za mkononi ambao 

wameonesha ufanisi kuongezeka ni pamoja na 

Vodacom, Yas, Halotel na TTCL.

TEHAMA imeleta fursa ambazo watoa huduma 

wanazotumia kufanikisha shughuli zao, kama huduma 

ya posta kiganjani ya Shirika la Posta Tanzania.

Watoa huduma wa posta sasa wanatumia uwezo 

wa biashara ya mtandaoni ambayo inawawezesha 

wateja kununua na kuuza bidhaa kupitia mtandao na 

kupelekewa au kuchukuliwa nyumbani au ofisini.

Watoa huduma za Posta na usafirishaji vifurushi 

duniani kote wanaongeza wigo wa   shughuli zao ili 

kwenda sambamba na mabadiliko ya kasi ya teknolojia 

ya habari na mawasiliano (TEHAMA) pamoja na mahitaji 

ya wateja.

Pamoja na huduma zilizokuwa zinatolewa na Posta 

kuchukuliwa na Teknolojia za habari na mawasiliano 

(TEHAMA) za kisasa watoa huduma wengi wametambua 

uwezo wake kwenye kwenye mfumo wa utoaji huduma 

za posta.

Mafanikio kwenye eneo la utangazaji ni pamoja na 

miundombinu ya kurushia matangazo ya kidijitali ya 

ardhini  na ya setilaiti kuendelea kuimarishwa. 

Mwaka  2023 Tanzania ilipata obiti ya kurushia 

satelaiti yake itakayoweza kutumika katika huduma za 

utangazaji. 

TCRA imeanzisha, inatekeleza na inaratibu mpango wa 

kuendeleza uvumbuzi kwenye sekta ya mawasiliano na 

wa vilabu vya kidijiti kwenye shule na vyuo. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt. Jabiri Bakari ameeleza 

kuwa vilabu vya kidijiti vinalenga kujenga mwelekeo 

tawala wa masuala ya kidijitali kwa vijana kuanzia umri 

mdogo. 

TCRA imeanzisha utaratibu wa kutoa rasilimali 

za mawasiliano bure kwa wabunifu na watafiti ili 

kufanikisha utafiti na ubunifu husika. Lengo ni kujenga 

kizazi kinachoshiriki katika kufanya tafiti na ubunifu 

katika kutatua changamoto zinazokabili jamii yetu na 

hivyo kufungua fursa za ujasiriamali na kupanua wigo 

wa huduma za mawasiliano.

Rasilimali hizi ni pamoja na masafa, namba, misimbo, 

na vikoa vya Kitanzania yaani jina mahsusi linalotambua 

rasilimali za intaneti kama vile tovuti zilizosajiliwa nchini 

na ngazi nyingine duniani.

Katika Fahirisi ya Usalama wa Mtandaoni Duniani  

iliyochapishwa 2024 na Shirika la Mawasiliano Duniani 

(ITU), Tanzania imewekwa katika ngazi ya kwanza na ya 

juu duniani katika usalama mtandaoni.

Tanzania pia ni mojawapo ya nchi 46 duniani 

zinazoongoza kwa kuzingatia kanuni za usalama 

mitandaoni. 

Kipindi hiki kimeshuhudia kuanzishwa kwa Tume ya 

Ulinzi wa Taarifa Binafsi kuhakikisha taarifa binafsi za 

watumiaji wa huduma za mawasiliano zinalindwa.

Suala la usimamizi wa mtandao ni muhimu sana 

kutokana na kuongezeka wa watumiaji wa huduma. 

Ukuaji kimapato kampuni za simu 

Kuimarika kwa Huduma za Usafirishaji 
Vifurushi

Miundombinu na Huduma za Utangazaji 

Uanzishaji wa vilabu vya kidijiti na 
kuendeleza uvumbuzi

Ufanisi katika Usimamizi wa Usalama 
Mtandaoni
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Sekta ya Mawasiliano katika namba

Sekta ya Mawasiliano Tanzania yavunja rekodi kila robo mwakaSekta ya mawasiliano Tanzania yavunja rekodi kila robo mwaka

92.7
Milioni

90.4
Milioni

Machi 2025 Juni 2025

2.6%

Usajili wa huduma za mawasiliano 
waongezeka kwa 2.6% huku Watanzania 
wengi wakifurahia mawasiliano

Kati ya jumla ya laini za simu hai 
zilizoripotiwa mwezi Juni 2025

Mtu kwa mtu Vifaa na mashine

milioni
91.65 

millioni 1.08 

Vodacom

Yas

Airtel

Halotel

TTCL
92.7

Milioni

Soko lenye ushindani zaidi
Vodacom inaongoza soko kwa karibu theluthi 
moja ya jumla ya usajili wa huduma za 
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Wanufaika huduma za utangazaji wasalia kuwa milioni 2

Machi 2025

2.1
Milioni

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara 
moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili 
kupata huduma za utangazaji za televisheni 
imepungua kwa 1.1%.

Juni 2025

2.0
Milioni

DTT DTH

Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa

74%

26%

Azam Media Limited ilikua 
na idadi kubwa ya 
visimbuzi vilivyolipiwa 
mpaka Juni 2025 ikiwa ni 
66% ya visimbuzi vyote

1,344,752

Visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika 
kipindi cha miezi mitatu

296,385

1,048,367

203,640 213,978

0

189,272

0 19,804 35,063 28,810

Azam Media Star Media Multichoice Tanzania 
(Dstv)

Zuku Basic Transmissions 
Limited (Continental)

Televisheni zilizounganishwa kwa njia 
ya waya zaongezeka

17,185
Machi 2025

Juni 2025

17,657
Televisheni zilizounganishwa kwa waya 
(Cable TV subscriptions) zimeongezeka kwa 
3% kutoka 17,185 robo mwaka inayoishia 
Machi 2025 na kufikia 17,657 katika kipindi 
cha robo mwaka inayoishia Juni 2025

3%

Huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto kwa ufupi

IIdadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani 
ya nchi kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025
Barua vifurushi vipeto Nyaraka Mizigo

593,699 176,827 18,264 139,817 26,125

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani 
ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia Juni 2025

Barua vifurushi vipeto Nyaraka Mizigo

154,605 205,356 20,397 151,418 27,750

158,073
Jumla ya idadi ya masanduku 
na mifuko binafsi hadi Juni 
2025, kiwango ambacho 
hakijabadilika tangu Aprili 
2025.
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Azam yatawala soko ving’amuzi vya kulipia Ving’amuzi utangazaji vyabakia milioni mbili
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Walitoa wito kwa serikali kuimarisha ushirikiano na 

wadau, kuendesha kampeni za uelewa, na kuongeza 

uwazi kuhusu matumizi ya AI ili kupunguza athari za 

kijamii. 

Aidha, walibainisha kuwa AI ina uwezo wa kuchochea 

ukuaji wa uchumi na uvumbuzi na wakashauri 

kuongezwa kwa ufadhili na motisha nyingine kwenye 

biashara changa zinazoitumia.

Walisisitiza haja ya kuendeleza vipaji vya AI kupitia 

elimu, utafiti na matumizi ya teknolojia hiyo kwenye 

miradi au mipango mbalimbali kama vile klabu za 

kidijitali na uvumbuzi. Klabu hizi zinaanzishwa kwenye 

ngazi mbalimbali za elimu na mafunzo, kuanzia shule 

za awali hadi vyuo vikuu.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inahamasisha 

uanzishwaji wa klabu za kidijitali ili kukuza matumizi 

ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA). Pia 

inaandaa siku ya wasichana katika TEHAMA kila mwaka. 

Maadhimisho hayo yanalenga kuhamasisha wanafunzi 

wa kike kusoma masomo ya sayansi, teknolojia, 

uhandisi, na hisabati (STUH au STEM).

TCRA pia inawawezesha wavumbuzi na wajasiriamali 

kwa kuwapatia rasilimali za mawasiliano bure kwa 

muda maalum ili wajaribu miradi yao. Rasilimali hizo ni 

pamoja na masafa ya mawasiliano, namba na misimbo, 

kikoa cha Tanzania (dot tz) na postikodi.

Mapendekezo mengine ya wataalamu hao yalilenga 

kuboresha mfumo wa elimu ili kuwaandaa wanafunzi 

katika kazi za baadaye zinazotegemea AI ni pamoja 

na kuboresha mitaala, kuhimiza masomo ya STEM, na 

kuwajengea uwezo walimu.

Programu maalum za kuongeza uelewa kuhusu AI 

mahali pa kazi zinapaswa kuanzishwa. Pia walipe-

ndekeza ushirikiano kati ya sekta za umma na sekta 

binafsi katika ujenzi wa kujenga miundombinu ya AI.

Na Mwandishi wetu

Tanzania inaandaa Mkakati wa Kitaifa 
wa Akili Unde 

Tanzania inaandaa mkakati wa kitaifa wa akili unde (AI) 

na teknolojia mpya, unaoangazia masuala ya kisheria, 

udhibiti, na miundombinu kama vile muunganisho wa 

mtandao, hifadhi ya data, na uwezo wa kompyuta.

Mkutano wa wataalamu wa ngazi ya juu uliofanyika 

mwaka 2025 uliwasilisha mapendekezo ya kuharakisha 

utekelezaji wa mbinu ya Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO) kuhusu AI. 

Akili unde ni nadharia ya kutengeneza mifumo ya 

kompyuta inayoweza kufanya kazi zinazohitaji akili 

ya binadamu, kama vile kuona, kutambua sauti, au 

kutafsiri lugha.

UNESCO imeonesha namna AI inavyoathiri mnyororo 

wa thamani katika sekta mbalimbali na kuboresha 

mchakato wa biashara katika hatua zote. Wataalamu 

walijadili hali ya kutokuwepo kanuni mahsusi za AI. 

Walisisitiza umuhimu wa kurekebisha sheria za data 

zilizopo ili ziendane na mazingira ya sasa.

Vikwazo vya utekelezaji wa AI pia vilijadiliwa, ikiwemo 

ukosefu wa data sahihi na uelewa mdogo miongoni 

mwa wadau wa elimu. Wataalamu walisisitiza haja 

ya kuwahusisha wananchi ili kujenga imani, kukuza 

ushirikishwaji, na kubadilisha mitazamo ya kijamii 

kuhusu teknolojia mpya.

Wataalamu walichambua changamoto kadhaa, 

zikiwemo data zisizotosheleza na zisizosimamiwa 

ipasavyo, pamoja na uelewa mdogo miongoni mwa 

wadau wa sekta ya elimu.
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Na Mwandishi wetu

TCRA yaongeza muda maombi huduma 
redio kidijitali

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA Dkt 

Jabiri Bakari amesema huduma 

za kurusha maudhui zitaanzia 

Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, 

Mbeya, na Mwanza ambapo kila 

mmoja utakuwa mtoa huduma 

binafsi mmoja atakayepewa leseni. 

Mikoa hiyo inaongoza kwa kuenea 

huduma za mawasiliano. 

Ameeleza kuwa lengo la kuwa na 

mtoa huduma mmoja kwa kila 

mkoa ni  kuongeza ufanisi katika 

matumizi ya masafa. Teknolojia ya 

DSB inatumia masafa kwenye wigo 

wa kati ya megahezi 214 na 230. 

Kuna aina mbili za utangazaji wa 

redio kidijitali. Hizo ni DAB na DRM 

ambazo ni vifupisho vya lugha ya 

Kiingereza vya Digital Audio Radio 

na Digital Radio Mondiale. 

Sifa za DSB ikiwemo uwezo wa 

kutumia masafa kwa ufanisi, ubora 

wake wa sauti na kuwezesha 

wasikilizaji kufurahia zaidi huduma 

unafanya teknoloijia hii iwe mbadala 

endelevu wa mifumo ya utangazaji 

iliyopo. Vilevile redio kidijitali inafika 

maeneo mengi  nchini na kwa 

watumiaji zaidi. 

Takwimu za TCRA za Machi 2025 

zinaonesha kuwa mawimbi ya 

FM yalifika asilimia 57 ya eneo la 

Tanzania na yaliwezesha matangazo 

kufikia asimilia 82 ya watu.

Hakuna tarehe iliyowekwa kimataifa 

kuhamia kwenye utangazaji wa DSB, 

kama ilivyokuwa kwa utangazaji 

wa televisheni  mfumo wa ardhini 

kwa teknolojia ya analojia kwenda 

dijitali. Uhamaji utategemea soko.

Tanzania ilikuwa nchi ya kwanza 

Mashariki na Kusini mwa Afrika 

kuhama kutoka utangazaji wa 

televisheni kwa mitambo ya ardhini 

wa analojia kwenda dijitali. Ilizima 

mitambo ya analojia Disemba 

2014, kabla ya tarehe ya mwisho 

iliyowekwa kimataifa ya Juni 2015.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 

imeongeza hadi tarehe 16 Agosti 

mwaka 2025 muda wa kuwasilisha 

maombi ya kutoa huduma ya 

urushaji wa maudhui ya redio 

kwenye mfumo wa redio kidijitali. 

Tarehe ya awali ilikuwa 9 Juni. 

Teknolojia ya redio kidijitali, au DSB 

kwa kifupisho kama inavyojulikana 

kwa Kiingereza, inatumia masafa ya 

utangazaji wa ufanisi zaidi. 

Ujio wa DSB unalenga kutatua 

changamoto za sekta zikiwemo 

uhaba wa masafa ya utangazaji 

wa redio kwenye maeneo ya miji 

mikubwa. Redio 251 zilizokuwepo 

Tanzania Bara Machi 2025 

zinagawana masafa ya FM kati ya 

bendi ya Megahezi (Mhz) 87.5 na 

108.
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